Thủ tướng yêu cầu nghiên cứu tác động của các cuộc đấu giá đất cao bất thường đến mặt bằng giá đất

Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính vừa ký ban hành Công điện 134/CĐ-TTg ngày 14/12/2024 yêu cầu các bộ liên quan, các địa phương kịp thời chấn chỉnh công tác đấu giá quyền sử dụng đất.

Theo nội dung công điện, ngày 21/8/2024, Thủ tướng đã có Công điện số 82 chỉ đạo các địa phương kịp thời chấn chỉnh công tác đấu giá quyền sử dụng đất và đã đạt kết quả nhất định, từng bước đưa công tác đấu giá quyền sử dụng đất đi vào nề nếp, góp phần bổ sung nguồn thu cho ngân sách địa phương.

Tuy nhiên, công tác tổ chức đấu giá quyền sử dụng đất tại một số địa phương vẫn còn những tồn tại, hạn chế nhất định như hiện tượng người tham gia đấu giá trả giá cao bất thường, có dấu hiệu thổi giá, hoặc thông đồng, cấu kết thao túng giá để trục lợi, gây nhiễu loạn thị trường, ảnh hưởng đến sự phát triển lành mạnh của thị trường bất động sản. Tình trạng này đang thu hút sự quan tâm của dư luận xã hội, có thể tác động tiêu cực đến phát triển kinh tế - xã hội, môi trường đầu tư, kinh doanh và thị trường bất động sản.

Do đó, Thủ tướng Chính phủ yêu cầu: Chủ tịch UBND các tỉnh, thành phố kịp thời phát hiện, xử lý nghiêm các trường hợp vi phạm các quy định của pháp luật trong đấu giá quyền sử dụng đất, ngăn chặn hành vi lợi dụng đấu giá quyền sử dụng đất để trục lợi, gây nhiễu loạn thị trường.

Trong đó tập trung thực hiện các giải pháp: Tổ chức công khai quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất, quy hoạch xây dựng, quy hoạch đô thị khu vực tổ chức đấu giá quyền sử dụng đất và các khu vực lân cận; có biện pháp bảo đảm nguồn cung bất động sản nhà ở, đất ở phù hợp với khả năng tiếp cận và thanh toán của đại đa số người dân có nhu cầu, khắc phục tình trạng mất cân đối cung - cầu trên thị trường bất động sản.

Trước khi xác định giá khởi điểm theo bảng giá đất phục vụ công tác đấu giá quyền sử dụng đất phải tiến hành rà soát, điều chỉnh, bổ sung giá đất tương ứng trong bảng giá đất tại khu vực, vị trí tổ chức đấu giá theo quy định của pháp luật về đất đai, bảo đảm giá khởi điểm đưa ra đấu giá phải phù hợp với điều kiện cơ sở hạ tầng đã đầu tư và mặt bằng giá đất thực tế tại khu vực tổ chức đấu giá.

Quảng cáo

Chỉ đạo việc xây dựng phương án đấu giá quyền sử dụng đất phải bảo đảm chặt chẽ, khoa học, có sự kiểm soát của cơ quan chức năng, tránh tình trạng lợi dụng việc đấu giá để trục lợi, gây nhiễu loạn thị trường; trong đó lưu ý về quy định rút ngắn thời hạn nộp tiền trúng đấu giá, xác định mức tiền phải nộp lần đầu phù hợp để hạn chế tình trạng bỏ cọc; chỉ đạo đơn vị được giao tổ chức thực hiện đấu giá quyền sử dụng đất, tổ chức hành nghề đấu giá tài sản lựa chọn hình thức, phương thức đấu giá phù hợp để hạn chế hành vi thông đồng, dìm giá hoặc thổi giá.

9-25-15_66f3c73a30166.jpg
Ảnh minh họa

Đẩy mạnh ứng dụng công nghệ thông tin, chuyển đổi số trong công tác tổ chức đấu giá quyền sử dụng đất để bảo đảm công khai, minh bạch; căn cứ quy định của pháp luật hiện hành, có biện pháp phù hợp để quản lý chặt chẽ thông tin về lịch sử tham gia đấu giá và dòng tiền trong tài khoản thanh toán của người trúng đấu giá, nhất là các trường hợp có biểu hiện bất thường trong đấu giá như: một người hoặc nhóm người đăng ký đấu giá nhiều thửa đất trong cùng một khu đất đấu giá, người tham gia đấu giá bỏ giá cao bất thường hoặc trúng giá cao nhưng bỏ cọc,… nhằm hạn chế các hiện tượng tiêu cực có thể xảy ra.

Bộ trưởng Bộ Tư pháp chủ trì, phối hợp với Bộ trưởng các Bộ: Tài nguyên và Môi trường, Tài chính, Xây dựng và UBND các tỉnh, thành phố khẩn trương rà soát, hoàn thiện quy định của pháp luật về đấu giá quyền sử dụng đất, thực hiện chuyển đổi số trong công tác đấu giá tài sản (bao gồm cả đấu giá quyền sử dụng đất) để đảm bảo đầy đủ thông tin công khai, minh bạch, chặt chẽ, khoa học, tránh bị lợi dụng trong quá trình tham gia và thực hiện đấu giá tài sản, trong đó có đấu giá quyền sử dụng đất.

Bổ sung chế tài xử lý các hành vi vi phạm trong lĩnh vực đấu giá, nhất là các hành vi thông đồng, dìm giá, thổi giá, thao túng giá, lợi dụng đấu giá để trục lợi, gây nhiễu loạn thị trường; bổ sung quy định điều kiện hạn chế cho phép tham gia đối với người tham gia đấu giá quyền sử dụng đất mà trước đó đã có các hành vi vi phạm hoặc cố ý bỏ cọc nhằm trục lợi.

Bộ trưởng Bộ Xây dựng chủ trì, phối hợp với các đơn vị liên quan nghiên cứu, đánh giá cụ thể các tác động của kết quả đấu giá quyền sử dụng đất vừa qua (nhất là các trường hợp có kết quả đấu giá cao bất thường, gấp nhiều lần giá khởi điểm) đến mặt bằng giá đất ở, nhà ở, thị trường bất động sản; chủ động giải quyết theo thẩm quyền hoặc đề xuất cấp có thẩm quyền các biện pháp để hạn chế tác động tiêu cực (nếu có), góp phần điều tiết, bình ổn, phát triển lành mạnh thị trường bất động sản, báo cáo kết quả với Thủ tướng Chính phủ.

Bộ trưởng Bộ Công an chỉ đạo các đơn vị nghiệp vụ và công an các địa phương chủ động nắm tình hình, phát hiện, điều tra, xử lý nghiêm theo quy định của pháp luật đối với các tổ chức, cá nhân vi phạm đến mức phải truy cứu trách nhiệm hình sự trong công tác đấu giá quyền sử dụng đất…

Theo thitruongtaichinhtiente.vn Sao chép

Cùng chuyên mục Bất động sản

Không phải cứ nằm gần ga metro là giá bất động sản tự động tăng

Theo bà Dương Thuỳ Dung, Giám đốc điều hành CBRE, một bất động sản chỉ tăng giá vì nằm trong khoảng cách đi bộ đến metro là chưa đủ. Câu hỏi quan trọng hơn là: Xung quanh nhà ga đó có hình thành được một trung tâm đô thị hay không? Có nơi làm việc, dịch vụ, thương mại, trường học, tiện ích để người dân thực sự sử dụng hay không?

Tin vui cho những ai có ý định mua nhà, đất trước 01/3/2027 Phạt đến 300 triệu đồng nếu chủ đầu tư chiếm dụng, chậm bàn giao quỹ bảo trì chung cư

Miền Bắc thu hút hơn 80% vốn FDI sản xuất mới nửa đầu năm 2026

Miền Bắc tiếp tục khẳng định vai trò là trung tâm sản xuất công nghệ cao của Việt Nam khi thu hút phần lớn dòng vốn FDI sản xuất mới trong nửa đầu năm 2026, với điện tử, bán dẫn và các ngành công nghệ cao trở thành những động lực tăng trưởng nổi bật.

Tin vui cho những ai có ý định mua nhà, đất trước 01/3/2027 Phạt đến 300 triệu đồng nếu chủ đầu tư chiếm dụng, chậm bàn giao quỹ bảo trì chung cư

Phạt đến 300 triệu đồng nếu chủ đầu tư chiếm dụng, chậm bàn giao quỹ bảo trì chung cư

Hành vi không bàn giao, bàn giao chậm hoặc sử dụng kinh phí bảo trì không đúng quy định của Chủ đầu tư sẽ bị xử phạt từ 260 - 300 triệu đồng theo Nghị định 339/2026/NĐ-CP. Không chỉ dừng lại ở phạt tiền, Chủ đầu tư còn bắt buộc phải bàn giao đầy đủ...

Công ty của đại gia Đường “bia” nối dài chuỗi 6 năm liên tiếp thua lỗ, nợ phải trả hơn 860 tỷ đồng Tin vui cho những ai có ý định mua nhà, đất trước 01/3/2027

Tồn kho BĐS quý II/2026 tăng 22-46%, đất nền mất giá, thanh khoản trầm lắng

Theo số liệu công bố từ Bộ Xây dựng, lượng tồn kho bất động sản quý II/2026 đã vượt mốc 39.000 căn, trong đó tồn kho nhà ở riêng lẻ tăng vọt hơn 46%. Áp lực tài chính khiến giá đất nền chuyển hướng giảm từ 2-6%, buộc nhà đầu tư phải thắt chặt tiêu chí và thận trọng hơn với yếu tố pháp lý.

Vì sao giá bất động sản khó trở lại nền cũ? Sau động thái khởi công, bất động sản dọc quốc lộ 13 diễn biến thế nào cuối năm 2026?

TP. Hồ Chí Minh phát động 90 ngày cao điểm tăng tốc hoàn thiện dữ liệu đất đai

Giám đốc Sở Nông nghiệp và Môi trường Nguyễn Toàn Thắng nhấn mạnh, TP. Hồ Chí Minh chỉ có 90 ngày (từ ngày 1/9 đến 30/11/2026) để hoàn thành mục tiêu chuẩn hóa, đối soát, làm sạch tối thiểu 80% dữ liệu đất đai đủ điều kiện đồng bộ với Trung tâm dữ liệu quốc gia.

Nhu cầu vốn trong nền kinh tế tăng nhanh, áp lực đè nặng lên vai ngân hàng Chuyện gì sẽ xảy ra với thị trường bất động sản nghỉ dưỡng cuối năm 2026?

Chuyện gì sẽ xảy ra với thị trường bất động sản nghỉ dưỡng cuối năm 2026?

Theo ông Võ Hồng Thắng- Phó Tổng Giám đốc DKRA Consulting (thuộc DKRA Group), còn khá sớm để kỳ vọng bất động sản nghỉ dưỡng sẽ phục hồi trong những tháng cuối năm 2026.

Gia đình bà Cao Thị Ngọc Dung đăng ký bán 25 triệu cổ phiếu tạo nguồn vốn cho PNJ vay FDI 8 tháng năm 2026 vượt 40,6 tỷ USD, vốn thực hiện đạt kỷ lục 5 năm

Chủ đầu tư Khu du lịch quốc tế Đồi Rồng công bố báo cáo tài chính 6 tháng

CTCP Đầu tư và Du lịch Vạn Hương, doanh nghiệp hoạt động trong lĩnh vực bất động sản, xây dựng và có trụ sở tại Khu du lịch quốc tế Đồi Rồng (Đồ Sơn, Hải Phòng) vừa công bố báo cáo tài chính 6 tháng đầu năm 2026.

Biến động thượng tầng tại ABBANK: Ông Vũ Văn Tiền trở lại ghế Chủ tịch, ông Phạm Duy Hiếu thôi làm Tổng Giám đốc Một cổ phiếu liên quan hệ sinh thái của doanh nhân Vũ Văn Tiền tăng trần 6 phiên liên tiếp: Điều gì đang diễn ra?

Sau động thái khởi công, bất động sản dọc quốc lộ 13 diễn biến thế nào cuối năm 2026?

Quốc lộ 13 đi qua không gian đô thị rất lớn, kết nối trực tiếp khu vực Đông Bắc với khu trung tâm TP. Hồ Chí Minh. Cùng với dân số khoảng 1,3 triệu người, tạo ra một nền nhu cầu nhà ở rất lớn.

Vì sao giá bất động sản khó trở lại nền cũ? Chủ đầu tư Khu du lịch quốc tế Đồi Rồng công bố báo cáo tài chính 6 tháng

Vì sao giá bất động sản khó trở lại nền cũ?

Khi nghĩa vụ tài chính về đất được xác định ngày càng sát giá trị thị trường, chi phí phát triển dự án đã bước sang một mặt bằng mới. Điều này tạo lực đỡ dài hạn cho giá bất động sản, nhưng không đồng nghĩa mọi tài sản đều tăng giá hoặc người mua chắc chắn có lãi.

Chuyển động tái cấu trúc sở hữu tại AgriS Cần Thơ chuẩn bị đấu thầu 2 khu đô thị quy mô gần 350ha

Cần Thơ chuẩn bị đấu thầu 2 khu đô thị quy mô gần 350ha

Mới đây, UBND TP Cần Thơ đã phê duyệt thông tin và bảng theo dõi tiến độ lựa chọn nhà đầu tư đối với 2 dự án Khu đô thị mới sông Mái Dầm và Khu đô thị mới Rạch Cái Nai.

Cả nước có khoảng 146.000 condotel, đề xuất mới nhằm gỡ “nút thắt” pháp lý Fed cảnh báo triển vọng kinh tế Mỹ đối mặt nhiều bất ổn