Hàng trăm lô đất tại Hà Nội đấu giá sai quy định

Thanh Tra Chính Phủ vừa chỉ ra loạt sai phạm trong việc đấu giá quyền sử dụng đất tại thôn Lai Xá, xã Kim Chung và khu Cổ Bồng, xã Di Trạch thuộc huyện Hoài Đức, TP. Hà Nội.

Tại thông báo kết luận thanh tra trên địa bàn huyện Hoài Đức, TP. Hà Nội vừa công bố, Thanh Tra Chính Phủ chỉ ra loạt sai phạm trong việc đấu giá quyền sử dụng đất tại thôn Lai Xá, xã Kim Chung và khu Cổ Bồng, xã Di Trạch.

Theo đó, tại dự án khu đất đấu giá Trũng Trên - Đìa Các (xã Kim Chung), Thanh tra Chính phủ cho biết, UBND huyện Hoài Đức đã thực hiện việc đấu giá đất trước khi UBND TP. Hà Nội phê duyệt đấu giá đất là không đúng trình tự, thủ tục thực hiện đấu giá.

Bên cạnh đó, phương án đấu giá ban hành tại Quyết định số 368 ngày 19/1/2018 của UBND huyện Hoài Đức có quy định đấu giá theo phương thức trả giá lên. Tuy nhiên trên thực tế, đã tổ chức đấu giá 269 thửa đất với hình thức bỏ phiếu kín trực tiếp 1 vòng, không theo phương thức trả giá lên là không đúng với quy định tại Luật Đấu giá tài sản.

Phòng Tài chính - Kế hoạch thiếu công khai trong việc lựa chọn đơn vị thẩm định giá đất; quá trình thẩm định giá khởi điểm không có văn bản thẩm định của các đơn vị liên quan, chỉ có biên bản chung trình UBND huyện phê duyệt giá khởi điểm.

Việc ký hợp đồng với đơn vị đấu giá nhưng Trung tâm Phát triển quỹ đất đứng ra thu tiền đặt trước của khách hàng bằng hình thức khách hàng chuyển tiền vào tài khoản của trung tâm là không đúng theo quy định.

Quảng cáo

Thanh tra Chính phủ cũng nêu rõ theo quy chế đấu giá, mỗi hộ gia đình chỉ được 1 cá nhân tham gia đấu giá. Tuy nhiên, tại phiên đấu giá ngày 11/2/2019 khu Trũng Trên - Đìa Các, có 7 hộ gia đình có 2 đến 3 người cùng hộ khẩu, photo chia tách hộ khẩu để tham gia trong cùng một phiên đấu giá. Việc này, theo cơ quan thanh tra là vi phạm quy định về quy chế đấu giá quyền sử dụng đất.

Về phía đơn vị tổ chức phiên đấu giá thiếu chặt chẽ trong công tác phát hành hồ sơ tài liệu, có nhiều phiếu thu không có chữ ký của người nộp tiền và người thu tiền.

Từ những sai phạm trên, Thanh tra Chính phủ đề nghị, UBND TP. Hà Nội rà soát việc phân cấp, ủy quyền cho cấp huyện tổ chức đấu giá đất các khu có diện tích trên 5.000m2 và giá trị trên 30 tỷ đồng để đảm bảo đúng quy định. Kiểm soát chặt chẽ quá trình thực hiện, không để xảy ra tình trạng chưa tuân thủ đầy đủ các quy định về nguyên tắc, trình tự tiến hành đấu giá.

UBND huyện Hoài Đức kiểm tra trách nhiệm của các đơn vị, cá nhân liên quan đến những thiếu sót, rà soát, chấn chỉnh công tác tổ chức đấu giá đất đảm bảo những nguyên tắc đúng, trình tự, thủ tục theo quy định của pháp luật.

UBND TP. Hà Nội chỉ đạo Trung tâm Phát triển quỹ đất huyện Hoài Đức kiểm điểm trách nhiệm trong quá trình tổ chức đấu giá đã để xảy ra sai sót, thiếu chặt chẽ, tham mưu và trình phương án đấu giá sai quy định.

Kiểm điểm trách nhiệm đơn vị làm công tác thẩm định phương án đấu giá (Phòng Tài nguyên và Môi trường) thiếu chặt chẽ trong công tác thẩm định, trình UBND huyện phê duyệt kế hoạch đấu giá, trong đó phê duyệt quy chế đấu giá theo phương thức trả giá lên nhưng cho phép bỏ phiếu 1 vòng, trái nguyên tắc trả giá lên.

Xử lý vi phạm đối với đơn vị tổ chức đấu giá là Công ty cổ phần Đấu giá và Thương mại Việt Nam do không tuân thủ nguyên tắc trong đấu giá, ban hành quy chế đấu giá và thực hiện phiên đấu giá không đúng quy định.

Theo Thị trường Tài chính Tiền tệ Sao chép

Cùng chuyên mục Bất động sản

Không phải cứ nằm gần ga metro là giá bất động sản tự động tăng

Theo bà Dương Thuỳ Dung, Giám đốc điều hành CBRE, một bất động sản chỉ tăng giá vì nằm trong khoảng cách đi bộ đến metro là chưa đủ. Câu hỏi quan trọng hơn là: Xung quanh nhà ga đó có hình thành được một trung tâm đô thị hay không? Có nơi làm việc, dịch vụ, thương mại, trường học, tiện ích để người dân thực sự sử dụng hay không?

Tin vui cho những ai có ý định mua nhà, đất trước 01/3/2027 Phạt đến 300 triệu đồng nếu chủ đầu tư chiếm dụng, chậm bàn giao quỹ bảo trì chung cư

Miền Bắc thu hút hơn 80% vốn FDI sản xuất mới nửa đầu năm 2026

Miền Bắc tiếp tục khẳng định vai trò là trung tâm sản xuất công nghệ cao của Việt Nam khi thu hút phần lớn dòng vốn FDI sản xuất mới trong nửa đầu năm 2026, với điện tử, bán dẫn và các ngành công nghệ cao trở thành những động lực tăng trưởng nổi bật.

Tin vui cho những ai có ý định mua nhà, đất trước 01/3/2027 Phạt đến 300 triệu đồng nếu chủ đầu tư chiếm dụng, chậm bàn giao quỹ bảo trì chung cư

Phạt đến 300 triệu đồng nếu chủ đầu tư chiếm dụng, chậm bàn giao quỹ bảo trì chung cư

Hành vi không bàn giao, bàn giao chậm hoặc sử dụng kinh phí bảo trì không đúng quy định của Chủ đầu tư sẽ bị xử phạt từ 260 - 300 triệu đồng theo Nghị định 339/2026/NĐ-CP. Không chỉ dừng lại ở phạt tiền, Chủ đầu tư còn bắt buộc phải bàn giao đầy đủ...

Công ty của đại gia Đường “bia” nối dài chuỗi 6 năm liên tiếp thua lỗ, nợ phải trả hơn 860 tỷ đồng Tin vui cho những ai có ý định mua nhà, đất trước 01/3/2027

Tồn kho BĐS quý II/2026 tăng 22-46%, đất nền mất giá, thanh khoản trầm lắng

Theo số liệu công bố từ Bộ Xây dựng, lượng tồn kho bất động sản quý II/2026 đã vượt mốc 39.000 căn, trong đó tồn kho nhà ở riêng lẻ tăng vọt hơn 46%. Áp lực tài chính khiến giá đất nền chuyển hướng giảm từ 2-6%, buộc nhà đầu tư phải thắt chặt tiêu chí và thận trọng hơn với yếu tố pháp lý.

Vì sao giá bất động sản khó trở lại nền cũ? Sau động thái khởi công, bất động sản dọc quốc lộ 13 diễn biến thế nào cuối năm 2026?

TP. Hồ Chí Minh phát động 90 ngày cao điểm tăng tốc hoàn thiện dữ liệu đất đai

Giám đốc Sở Nông nghiệp và Môi trường Nguyễn Toàn Thắng nhấn mạnh, TP. Hồ Chí Minh chỉ có 90 ngày (từ ngày 1/9 đến 30/11/2026) để hoàn thành mục tiêu chuẩn hóa, đối soát, làm sạch tối thiểu 80% dữ liệu đất đai đủ điều kiện đồng bộ với Trung tâm dữ liệu quốc gia.

Nhu cầu vốn trong nền kinh tế tăng nhanh, áp lực đè nặng lên vai ngân hàng Chuyện gì sẽ xảy ra với thị trường bất động sản nghỉ dưỡng cuối năm 2026?

Chuyện gì sẽ xảy ra với thị trường bất động sản nghỉ dưỡng cuối năm 2026?

Theo ông Võ Hồng Thắng- Phó Tổng Giám đốc DKRA Consulting (thuộc DKRA Group), còn khá sớm để kỳ vọng bất động sản nghỉ dưỡng sẽ phục hồi trong những tháng cuối năm 2026.

Gia đình bà Cao Thị Ngọc Dung đăng ký bán 25 triệu cổ phiếu tạo nguồn vốn cho PNJ vay FDI 8 tháng năm 2026 vượt 40,6 tỷ USD, vốn thực hiện đạt kỷ lục 5 năm

Chủ đầu tư Khu du lịch quốc tế Đồi Rồng công bố báo cáo tài chính 6 tháng

CTCP Đầu tư và Du lịch Vạn Hương, doanh nghiệp hoạt động trong lĩnh vực bất động sản, xây dựng và có trụ sở tại Khu du lịch quốc tế Đồi Rồng (Đồ Sơn, Hải Phòng) vừa công bố báo cáo tài chính 6 tháng đầu năm 2026.

Biến động thượng tầng tại ABBANK: Ông Vũ Văn Tiền trở lại ghế Chủ tịch, ông Phạm Duy Hiếu thôi làm Tổng Giám đốc Một cổ phiếu liên quan hệ sinh thái của doanh nhân Vũ Văn Tiền tăng trần 6 phiên liên tiếp: Điều gì đang diễn ra?

Sau động thái khởi công, bất động sản dọc quốc lộ 13 diễn biến thế nào cuối năm 2026?

Quốc lộ 13 đi qua không gian đô thị rất lớn, kết nối trực tiếp khu vực Đông Bắc với khu trung tâm TP. Hồ Chí Minh. Cùng với dân số khoảng 1,3 triệu người, tạo ra một nền nhu cầu nhà ở rất lớn.

Vì sao giá bất động sản khó trở lại nền cũ? Chủ đầu tư Khu du lịch quốc tế Đồi Rồng công bố báo cáo tài chính 6 tháng

Vì sao giá bất động sản khó trở lại nền cũ?

Khi nghĩa vụ tài chính về đất được xác định ngày càng sát giá trị thị trường, chi phí phát triển dự án đã bước sang một mặt bằng mới. Điều này tạo lực đỡ dài hạn cho giá bất động sản, nhưng không đồng nghĩa mọi tài sản đều tăng giá hoặc người mua chắc chắn có lãi.

Chuyển động tái cấu trúc sở hữu tại AgriS Cần Thơ chuẩn bị đấu thầu 2 khu đô thị quy mô gần 350ha

Cần Thơ chuẩn bị đấu thầu 2 khu đô thị quy mô gần 350ha

Mới đây, UBND TP Cần Thơ đã phê duyệt thông tin và bảng theo dõi tiến độ lựa chọn nhà đầu tư đối với 2 dự án Khu đô thị mới sông Mái Dầm và Khu đô thị mới Rạch Cái Nai.

Cả nước có khoảng 146.000 condotel, đề xuất mới nhằm gỡ “nút thắt” pháp lý Fed cảnh báo triển vọng kinh tế Mỹ đối mặt nhiều bất ổn