Hà Nội giao gần 19.000 m2 đất cho Đông Anh xây khu đấu giá

Ông Nguyễn Trọng Đông, Phó Chủ tịch UBND Hà Nội vừa ký ban hành Quyết định số 5442/QĐ-UBND ngày 16/10/2024 về việc giao 18.832m2 đất tại xã Liên Hà, huyện Đông Anh cho UBND huyện Đông Anh để thực hiện dự án xây dựng hạ tầng kỹ thuật khu đấu giá quyền sử dụng đất thôn Hà Hương.

Theo đó, giao 18.832,8m2 tại xã Liên Hà, huyện Đông Anh (đã hoàn thành công tác giải phóng mặt bằng theo xác nhận của UBND huyện Đông Anh tại Văn bản số 2028/UBND-TNMT ngày 31/7/2024) cho UBND huyện Đông Anh (Trung tâm phát triển quỹ đất huyện Đông Anh) để thực hiện dự án xây dựng khu đấu giá quyền sử dụng đất thôn Hà Hương, xã Liên Hà, huyện Đông Anh được UBND huyện Đông Anh phê duyệt tại Quyết định số 5083/QĐ-UBND ngày 14/6/2021, Quyết định số 11537/QĐ-UBND ngày 20/9/2022 và Quyết định số 14778/QĐ-UBND ngày 24/11/2022.

datdonganh-17291566025391827388298.jpg
Ảnh minh họa

Trong tổng 18.832 m2 đất có 3.846 m2 đất ở để đấu giá quyền sử dụng đất. Hình thức sử dụng đất: Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng (Hộ gia đình, cá nhân trúng đấu giá quyền sử dụng đất ở được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất. Thời hạn sử dụng đất lâu dài); 14.986,4m2 đất giao thông, cây xanh và hạ tầng kỹ thuật khớp nối.

Quảng cáo

Vị trí, ranh giới, diện tích khu đất được xác định tại bản vẽ tổng mặt bằng, tỷ lệ 1/500 dự án xây dựng khu đấu giá quyền sử dụng đất thôn Hà Hương do Công ty cổ phần tư vẫn và xây dựng hạ tầng Hà Nội lập được UBND huyện Đông Anh chấp thuận tại Văn bản số 2528/UBND-QLĐT ngày 28/10/2022.

UBND Thành phố giao UBND huyện Đông Anh (Trung tâm phát triển quỹ đất huyện Đông Anh) tổ chức thực hiện xây dựng hạ tầng kỹ thuật theo dự án đầu tư được phê duyệt đảm bảo quy hoạch tổng thể, khớp nối đồng bộ hạ tầng kỹ thuật, hạ tầng khu cự.

Lập phương án đấu giá quyền sử dụng đất trình cấp có thẩm quyền phê duyệt và tổ chức đấu giá quyền sử dụng đất theo đúng trình tự, thủ tục quy định của Luật Đất đai năm 2024, Luật Đấu giá tài sản năm 2016, các nghị định, thông tư hướng dẫn thi hành và quy định hiện hành của Thành phố về đấu giá quyền sử dụng đất để giao đất có thu tiền sử dụng đất hoặc cho thuê đất trên địa bàn thành phố Hà Nội, đảm bảo tuân thủ quy định pháp luật, công khai, minh bạch, hiệu quả.

Hướng dẫn người trúng đấu giá hoàn thành nghĩa vụ tài chính, đăng ký quyền sử dụng đất, lập hồ sơ xin cấp Giấy phép xây dựng và cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định. Sử dụng đất đúng mục đích, ranh giới, diện tích xác định nêu trên; thực hiện dự án đầu tư theo quy định của pháp luật…

Theo thitruongtaichinhtiente.vn Sao chép

Cùng chuyên mục Bất động sản

Không phải cứ nằm gần ga metro là giá bất động sản tự động tăng

Theo bà Dương Thuỳ Dung, Giám đốc điều hành CBRE, một bất động sản chỉ tăng giá vì nằm trong khoảng cách đi bộ đến metro là chưa đủ. Câu hỏi quan trọng hơn là: Xung quanh nhà ga đó có hình thành được một trung tâm đô thị hay không? Có nơi làm việc, dịch vụ, thương mại, trường học, tiện ích để người dân thực sự sử dụng hay không?

Tin vui cho những ai có ý định mua nhà, đất trước 01/3/2027 Phạt đến 300 triệu đồng nếu chủ đầu tư chiếm dụng, chậm bàn giao quỹ bảo trì chung cư

Miền Bắc thu hút hơn 80% vốn FDI sản xuất mới nửa đầu năm 2026

Miền Bắc tiếp tục khẳng định vai trò là trung tâm sản xuất công nghệ cao của Việt Nam khi thu hút phần lớn dòng vốn FDI sản xuất mới trong nửa đầu năm 2026, với điện tử, bán dẫn và các ngành công nghệ cao trở thành những động lực tăng trưởng nổi bật.

Tin vui cho những ai có ý định mua nhà, đất trước 01/3/2027 Phạt đến 300 triệu đồng nếu chủ đầu tư chiếm dụng, chậm bàn giao quỹ bảo trì chung cư

Phạt đến 300 triệu đồng nếu chủ đầu tư chiếm dụng, chậm bàn giao quỹ bảo trì chung cư

Hành vi không bàn giao, bàn giao chậm hoặc sử dụng kinh phí bảo trì không đúng quy định của Chủ đầu tư sẽ bị xử phạt từ 260 - 300 triệu đồng theo Nghị định 339/2026/NĐ-CP. Không chỉ dừng lại ở phạt tiền, Chủ đầu tư còn bắt buộc phải bàn giao đầy đủ...

Công ty của đại gia Đường “bia” nối dài chuỗi 6 năm liên tiếp thua lỗ, nợ phải trả hơn 860 tỷ đồng Tin vui cho những ai có ý định mua nhà, đất trước 01/3/2027

Tồn kho BĐS quý II/2026 tăng 22-46%, đất nền mất giá, thanh khoản trầm lắng

Theo số liệu công bố từ Bộ Xây dựng, lượng tồn kho bất động sản quý II/2026 đã vượt mốc 39.000 căn, trong đó tồn kho nhà ở riêng lẻ tăng vọt hơn 46%. Áp lực tài chính khiến giá đất nền chuyển hướng giảm từ 2-6%, buộc nhà đầu tư phải thắt chặt tiêu chí và thận trọng hơn với yếu tố pháp lý.

Vì sao giá bất động sản khó trở lại nền cũ? Sau động thái khởi công, bất động sản dọc quốc lộ 13 diễn biến thế nào cuối năm 2026?

TP. Hồ Chí Minh phát động 90 ngày cao điểm tăng tốc hoàn thiện dữ liệu đất đai

Giám đốc Sở Nông nghiệp và Môi trường Nguyễn Toàn Thắng nhấn mạnh, TP. Hồ Chí Minh chỉ có 90 ngày (từ ngày 1/9 đến 30/11/2026) để hoàn thành mục tiêu chuẩn hóa, đối soát, làm sạch tối thiểu 80% dữ liệu đất đai đủ điều kiện đồng bộ với Trung tâm dữ liệu quốc gia.

Nhu cầu vốn trong nền kinh tế tăng nhanh, áp lực đè nặng lên vai ngân hàng Chuyện gì sẽ xảy ra với thị trường bất động sản nghỉ dưỡng cuối năm 2026?

Chuyện gì sẽ xảy ra với thị trường bất động sản nghỉ dưỡng cuối năm 2026?

Theo ông Võ Hồng Thắng- Phó Tổng Giám đốc DKRA Consulting (thuộc DKRA Group), còn khá sớm để kỳ vọng bất động sản nghỉ dưỡng sẽ phục hồi trong những tháng cuối năm 2026.

Gia đình bà Cao Thị Ngọc Dung đăng ký bán 25 triệu cổ phiếu tạo nguồn vốn cho PNJ vay FDI 8 tháng năm 2026 vượt 40,6 tỷ USD, vốn thực hiện đạt kỷ lục 5 năm

Chủ đầu tư Khu du lịch quốc tế Đồi Rồng công bố báo cáo tài chính 6 tháng

CTCP Đầu tư và Du lịch Vạn Hương, doanh nghiệp hoạt động trong lĩnh vực bất động sản, xây dựng và có trụ sở tại Khu du lịch quốc tế Đồi Rồng (Đồ Sơn, Hải Phòng) vừa công bố báo cáo tài chính 6 tháng đầu năm 2026.

Biến động thượng tầng tại ABBANK: Ông Vũ Văn Tiền trở lại ghế Chủ tịch, ông Phạm Duy Hiếu thôi làm Tổng Giám đốc Một cổ phiếu liên quan hệ sinh thái của doanh nhân Vũ Văn Tiền tăng trần 6 phiên liên tiếp: Điều gì đang diễn ra?

Sau động thái khởi công, bất động sản dọc quốc lộ 13 diễn biến thế nào cuối năm 2026?

Quốc lộ 13 đi qua không gian đô thị rất lớn, kết nối trực tiếp khu vực Đông Bắc với khu trung tâm TP. Hồ Chí Minh. Cùng với dân số khoảng 1,3 triệu người, tạo ra một nền nhu cầu nhà ở rất lớn.

Vì sao giá bất động sản khó trở lại nền cũ? Chủ đầu tư Khu du lịch quốc tế Đồi Rồng công bố báo cáo tài chính 6 tháng

Vì sao giá bất động sản khó trở lại nền cũ?

Khi nghĩa vụ tài chính về đất được xác định ngày càng sát giá trị thị trường, chi phí phát triển dự án đã bước sang một mặt bằng mới. Điều này tạo lực đỡ dài hạn cho giá bất động sản, nhưng không đồng nghĩa mọi tài sản đều tăng giá hoặc người mua chắc chắn có lãi.

Chuyển động tái cấu trúc sở hữu tại AgriS Cần Thơ chuẩn bị đấu thầu 2 khu đô thị quy mô gần 350ha